• Đăng nhập
  • Đăng ký
Trang chủKinh nghiệmChia sẻ › Khi lập hóa đơn, nếu tên người mua quá dài có được viết tắt không?
Khi lập hóa đơn, nếu tên người mua quá dài có được viết tắt không?
9 10 752

Khi lập hóa đơn, nếu tên người mua quá dài có được viết tắt không?

Thứ hai, 26.09.2016 07:23

Câu hỏi: Khi lập hóa đơn bán hàng, nếu tên người mua hàng dài quá thì doanh nghiệp có được viết tắt không?

Trả lời:

Căn cứ vào Khoản 7, Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC về lập hóa đơn như sau:

b) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 16 như sau:

“b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”

Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt  thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.  

Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: “Phường” thành “P”; “Quận” thành “Q”, “Thành phố” thành “TP”, “Việt Nam” thành “VN” hoặc “Cổ phần” là “CP”, “Trách nhiệm Hữu hạn” thành “TNHH”, “khu công nghiệp” thành “KCN”, “sản xuất” thành “SX”, “Chi nhánh” thành “CN”… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên khi lập hóa đơn bán hàng nếu tên, địa chỉ của người mua hàng quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng nhưng phải đảm bảo đầy đủ thông tin và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

Để hiểu rõ hơn về những tình huống về hóa đơn và cách hướng dẫn xử lý các vấn đề gặp phải khi làm việc, các bạn có thể tham gia những khóa học kế toán thuế tại Hà nội, tại Kế toán thuế Centax.

 

Nguồn: www.centax.edu.vn

[Trở về] [Đầu trang] In bài viết Gửi cho bạn bè

Các tin mới hơn:
» Có phải xuất hóa đơn điều chỉnh doanh thu khi khách hàng thanh toán trước hạn
» Hộ cá nhân KD được mua hóa đơn của cơ quan thuế?
» Mất hóa đơn liên 2 có được khấu trừ thuế không?
» Cách xử lý hóa đơn viết sai loại hàng hóa
» Thủ tục mua hóa đơn lẻ về nhân công bao gồm những gì?

Các tin khác:
Hỗ trợ trực tuyến
Thanh Thủy
083.376.5618
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
Ngọc Tuấn
082.776.5618
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
Mạnh Cường
081.376.5618
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
Phương Thảo
084.776.5618
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
Huyền Trang (HCM)
098.776.5618
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
VĂN PHÒNG
024 3.776.5618
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
HOTLINE
0983.133.668
Hỗ trợ trực tuyến  Hỗ trợ trực tuyến
Tin mới
Kế hoạch nghỉ Tết Nguyên đán 2018 Kế hoạch nghỉ Tết Nguyên đán 2018
Kính gửi Quý khách hàng, Xuân đã sang Tết đã cận kề, ACMAN xin gửi lời cảm...
Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp theo TT200 Hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp theo...
Tài khoản kế toán là gì? Tài khoản kế toán (TKKT) là phương tiện để phản...
ACMAN thông báo lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9/2017 ACMAN thông báo lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9/2017
Kính gửi Quý khách hàng và Quý Đối tác.
Thông báo kế hoạch nghỉ mát năm 2017 Thông báo kế hoạch nghỉ mát năm 2017
Kế hoạch nghỉ mát hè 2017 của cán bộ, nhân viên công ty ACMAN.
Quản lý thời gian - 7 sai lầm cần tránh Quản lý thời gian - 7 sai lầm cần tránh
Quản lý thời gian thiếu hiệu quả có thể dẫn đến stress và mất cân bằng...
Cách viết hóa đơn VAT cho hàng xuất khẩu? Cách viết hóa đơn VAT cho hàng xuất khẩu?
Câu hỏi: Bên em có lô hàng xuất khẩu nước ngoài và phải xuất hóa đơn VAT...
Thu hộ công nợ có được xuất hóa đơn không? Thu hộ công nợ có được xuất hóa đơn không?
Câu hỏi: Chi phí tiền lương và tiền thưởng cho người lao động Thu hộ...

Get Flash to see this player.

Mạng xã hội